Ara pípé ni mo fi kúrò l’America,mo padà pèlú àbò ara

 

       

  Háà ! e wo èjè lára Obájolú

   ….Dérébà  okò  nā pápá b’ora

  ……. Olówò of Òwò,Olíyèré of Ìyèré, Atúlúse Rótìmí Ìbídàpò s’ājò

    …….. Wón rān mi n’íbi méédógún (15stiches)

   ……..Ìyàwó mi bú s’ékún gbaragada

……..Nwón rán etí, ìpempé ojú ati èrèké mi

Obájolú fi èdè abínibí rè (Òwò)  bá akòròhìn wa Táíwò Abíódún sòrò

 NÍTORÍ ÌKÚNLÈ ABIYAMO Õ

Èjè ńya l’órí , l’ójú, l’étí àti l’érèkē!. Nítorí ìkúnlè abiyamo ò ò! . E wo bí aso funfun báláú ti di pupa l’ówó èjè. Ó dàbí ìgbà tí àwon alápatà bá ńgé  eran mààlúù  ní àtéńdà. Okò ayókélé ti di okò Owódé Onírin  níbi tí wón ti  ńta okò tí wón ti ńgé wélé wélé bíi télò (tailor) se ńgé aso .E wo bí  iwájú ati èhìn okò ti di búrédì  tí a fi owó  tè.

”Yépàrìpà kí ló n’selè? . Kí l’ódé? .Tani mo sè ?.  Sé  èèwò ni kí a tún wá be ilé wò? . Kí ló burú  l’áti wá bá won se ayeye ní ìlú tí a ti bí mi? . Sé isé  owó  àwon òtá ni tàbí àwon  ayé?. Lõtó ayé kò f’éni f’órò  à fi orí eni”, ni igbe tí arákùnrin  Sámúélì Olúwáfémi Obájolú ńké tan tan ti ānú rè sì ńse ènìyàn.

                                              Ó mà se ò! E wo isé owó Dérébà

      OJÓ BURÚKÚ ÈSÙ GBOMI MU

Ojó burúkú èsù gb’omi mu ni ojó tí arákùnrin   Sámúélì Olúwáfémi Obájolú ti ó ti lo ogbòn odún ni Maryland , America  ti o sì tún jé igbá kejì Asojú Omo ìlú Òwò ni gbogbo ilè Amerika,World Council of  Òwò Association (WOCOA) fi ara pa nínú ìjàmbá okò ayókélé rè níbi ti ó páàkì rè  si tí ó sì ńdúró de òré rè.

Ìsèlè burúkú yìì selè ní  ìlú  Òwò, ni ìpínlè  Oñdó  ti a  fi orí okùnrin yii   s’olè sí . Okùnrin arewà yii ńbò láti ibi tí o ti lo bá won se ayeye  ojó àìsùn èye  ìkéhìn fun ìyàwó bàbá rè tí ó papò dà  l’ójó bi mélo kan séhìn.

 Níbi ti arákùnrin Obájolú yìí páàkì  okò  rè si ti o  jókòó sínú  rè  tí o  ńdúró de òré rè ki wón jo padà sí ilé ni okò ayókélé kan ti ńsáré  ikú  bò ti  k’olu okò arákùnrin yìí lójijì láti èhìn. Nse ni Obájolú fi orí so díńgí iwájú  tí díńgí èhìn okò náà tún fo lùú, báyìí ni èjè se we arákùnrin Obájolú yìí  bí eni tí o sèsè fi omi wè ni balùwè ni. Èrèké, ori, etí àti ìpémpé ojú re fà ya, èjè sì  bòõ títí tí aso àlà funfun ti o wò di pupa nitori àgbàrá èjè ti o ñsàn l’órí rè yìí.

 Yéè  gbèsè ńlá rě

ÌKÀ  AWAKÒ   SÁ LO

Omo aráíyé mà ní ìkà  oo, ìkà sì ni omo aráíyé. Kàkà kí arákùnrin awakò   òdaràn  yíí  dúró wo àláfíà okùnrin tí ó k’olù  yìí  ñse ni o fi okò  ayókélé rè sílè  ti o júbà ehoro .Ó  fi esè fée.  Ìgbé ã fé ewé. Ìsèlè yìí selè ni agogo méwàá k’ojá ìséjú méédógún alé  ojó Boxing Day., Osù Òpe, Odún Kérésìmesì ti àwon elésìn Krìsténì l’ódún tó k’ojá.

Sùgbón Obájolú hùwà akoni , pèlú  ìróra àti èmí ti o kù  nínú  rè ni o fi fóònù àgbélówó  pe àwon dókítà Federal Medical Center (FMC) ,ó gbìyànjú nínú àgbàrá èjè tí ñsàn l’órí  rè  l’áti pe àwon Dókítà tí ó ti mò ni ilé ìwòsàn yíí ki wón jòwó gba òun  bi bàbá ti ńgba omo rè.

      E wo ilà òsángangan  l’érèké Obájolú  ,èjè ñtú yā l’étí

Nígbàtí Akòròhìn wa fi òrò jomitoro òrò l’énu Okùnrin ti ìjàmbá mótò se  yìí  nā ni Ilè Améríkà, e gbó  àlàyé tí ó se. 

ENU ONÍKÀN LA TI ŃGBÓ PÒÓÚN

Tóò,  ńwón ni enu oníkàn lati ńgbó pòóún, e jé ká  gbó  òrò lati enu Obájolú :   ”Lati Ìlú  Òyìnbó ,Améríkà ni mo ti dé, èmi ni igbá Kejì  (Vice President ) World Council of Òwò Association (WOCOA) Atúlúse asojú gbogbo omo  Òwò ti o wa ni ilè aláwò  funfun, America ni gbogbo àgbáláiyé  . Mo  wá si ìlú mi, Òwò fun ìdí pàtàkì méta , èkíní  láti wáá  bá  Oba Aláíyélúwà Gbádégesin Ajíbádé Ogúnoyè Ìkéta wa se ayeye òpá àse ti Gómìnà ìpínlè Ondó Arákùnrin  Rótìmí Akérédolú fĕ fúnn pe o ti di Oba Aláse  ni Ojó Kerìnlá  Ojó Àbáméta ti a ńpè ni Sátidé ni Osu Òpe. Ìdí èkéjì ni ti ìyãlé  ìyá mi ti a ńse ayeye  òkú re ni Ojó kerìndínlógbòn ati ojó ketàdínlógbòn Ojó Etì ati Àbáméta , ìkéta ni ti òré  mi Oloye Fúnsó Ògúnlànà  ti o  ńse ayeye márùndílógbòn odún ti a npe ni Silver Jubilee  ti òun ati ìyàwó rè ti se ìgbéyàwó ati ojó ìbí ìyàwó rè ti o pe àádóta odún .Ó  se ni l’áánú wípé  emi kò lè lo si ibi ayeye méji yi mó àfi ti ayeye ibi ti a ti fún Oba wa Olówò  ti ìlú Òwò  ni òpá àse nìkan ni mo lo. Se rírò ni tènìyàn, síse ni t’Olórun Oba!. 

     

Ààre Atúlúse Rótìmí Ìbídàpò ati Obájólú ki ìsèlè ìjàmbá okò nā  tó selè

”Nípa ti ìpalára ti mo ní, l’ójijì ni mo gbó gbã ti okò ayókéle  kan k’olu okò ayókélé ti emi wà ninu rè láti èhìn nígbatí mo ñbo lati ibi aìsùn ayeye ìkéhìn ìyàwó bàbá mi ti èmi ati òré mi  Akin Oládiméjì ti o ñwà mi kiri.

Obájolú ati Aláíyélúwà Olówò ti ìlú Òwò  ki  ìsèlè ìjàmbá okò tó s’elè

  ALÁÁNÚ ARÁ SAMÁRÍÀ SEMÍ LÕRE

     Pèlú bí wón ti ni ènìyàn búburú pò tó, ñjé é mò pe ènìyàn rere háà tún wà bí?. Níbi tí Obájolú ti npe òré  rè dókítà ni arákùnrin kan ti ñje Ògúnmóláwa télè (now Olúwámóláwá) sáré tete  wā ba Obájolú lati gbee lo si ilé ìwòsàn,  béèni  ñwón  ñpèé l’ótún àti  l’ósì ti won  nse aájò rè, o wa dàbí Àre ñwè l’ódò t’omodé t’àgbà  ñyowó ose nwípé t’èmi ni o gbà,t’èmi ni o mú. Láì fa órò gùn lo wón gbé mi d’élé ìwòsàn , níbè ni mo rí  awon ògbóñtarìgì Dókítà méta ti won ńdu èmi mi. Hã Obájolú ko gbódò ku ni igbe ti won ñké lénu.

Yěpàrìpà okò ti di  ti Owódé Onírin

    RERE LÓ PÉ

        “Njé e mò pé òkúta ti a ba jù síwájú a ó ò  tún bãa, rere ló pé ìkà kò  pé. Ni òpòlópò ìgbà ni èmi àti àwon èèyàn mi ni ilè America ńkó oògùn, ohun èlò lórísirísi wá si ile ìwòsàn yî nítorí awon ènìyàn wa tí won kò ni ànfàní lati wa gba iwòsàn ni ìlú  America. Ni osù Kérin,( Osu Igbe )  odún tó  k’ojá ni gbogbo àwa ti a wà ni ìlú America parapò ti a kó àwon aláwòfunfun dókítà onísé abe, Nôsi ati  ohun èlòo ati òpòlópò egbòogi wá si ile ìwòsàn yi. Mo rántí Dókítà Oláyíwolá Olágbègí ati  Ogbéni Pharmacist Ògúnmóláwá ni ilu St. Louis ,Missourri , ati àwon béèbéè ti wón  wá pèlú. Gbogbo àwon dókítà wonyi : Liasu Ahmed, Fasiroti, Oyemolade Ibrahim Taoheed ni wón t’éwó gbàá nígbà  nāa, wón dá mi mò dáradára .Nwón gbé mi lo si tíátà ,iyàrá ti wón ti ńse isé abe  (theatre) wón si rán etí , ìpémpé ojú  ati èrèké mi, èyí so mi di òkolà l’érèké l’ósángagan. ”

  Pèlú ìbànújé okàn  ni  okùnrin náà tèsíwájú ninu òrò rè, o  ni “Nwon kò gba owó l’ówó mi rárá, òfé ni won t’ójú mi ní ilé ìwòsàn FMC .Mo si lo ojó mérin gbáko ni ilé ìwosàn  yii. Sùgbón sá o l’ójó kejì  ìselè yi ,nse ni  nwon  tún fi okò pàjáwìrì (Ambulance)  asáré tete  bi àsá ti won fi ñgbe alaìsàn gbé mi lo si Àkúré lati se MRI , awòrán  orùn mi ati gbogbo èyà ara mi fún àyèwò fínnífínní bóyá a kìí mò ohun ti o ti s’elè s’inú àgó ara mi. Mo san  egbèrún l’ónà ogóta náírà(60,000 naira).

      .

Ewà rèé, sùgbón ìyàwó mbe n’ílé o èyin abéléja yán

Mo kúrò n’ílé iwòsàn l’ójó  kerin , sùgbón nígbà tí mo wà níbè  Oba wa Aláyélúwà Oba Gbádégesin Ajíbádé Ògúnoyè III, Oba Omótúndé Adáko (Olíyèré of Ìyèré), Olóyè Atúlúse ti ilu Òwò, Rótìmí Ìbídàpò ati awon òré  ati ará ilé oun ojúlùmò wa bè  mí  wò. Awon ti kò le wa  fi ipè ráñsé.

   ÈRÒ MI L’ÁTI TÚ ILÉ ÌWÒSÀN SE SÍI

”Nígbàtí mo wà  n’ílé  ìwòsàn mo rii pe o ku díè kã to n’ípa ohun èlò irinsé ilé ìwòsàn yìí mo si pinú pé  ńgô gbìyànjú lati ra orísirísi ohun èlò si ibè . Emi ni o se l’oni tani a mò ti o  máa kàn lóla?.Ňjé mo tilè là  àlá pé èmi nã yio je àñfàní gbogbo ohun èlò ti a kó s’ílé ìwòsàn  yìí  ní kíákíá?. E è wo isé Olórun Oba bí? .Oba àwámáridi .

   Háà,  ìkà ní  Dereba yii

EMI RÈÉ L’ÓWÓ OKO ÀÁRÒ

”Èmi rèé o l’ówó oko àárò. Mo fi ara pípé wá sí  ilé mo  sì  gun kèké aláàbò  ara  padà  si ìlú Òyìnbó , èé ti jé? . Nígbàtí mo dé pápá  ìdíkò òfurufú ti Múrítàlá  Mohamed ni ìlú Èkó ni wón fún mi ni Kèké aláàbò ara (wheelchair) lati fi se àtègùn sínū bààlúù . Nígbàtí mo tún dé ìlú America kèké kanã ni mo tun lò ni pápá ìdíkò   òfurufú won. Gbogbo won lo ñkí mi kãbò, mo kú orí ire.

“Nígbàtí  ìyàwó mi gbó, igbe ńlá lo bú si, ó si bú s’ékún gbaragada bī bèbí béèni o si ńgbàdúrà fún mi kíkan kíkan pèlú òpòlópò  ãwè. Àwon omo mi kò tètè mo ohun tó s’elè sí mi.

IYÁN OGÚN ODÚN

”O jé ohun ìbànúje àti ìyàlénu fún mi l’ati ríi pé omokùnrin dérébà ti o w’akò ijàmbá yii  fi pápá bora. Emi kò gbúró rè  títí mo fi padà si ìlú  America .Háà! o ti gbàgbé wípé iyán ogún odún a  máa  ńjó ni l’ówó join join. Omodé bú igi ìrókò o nbu ojú w’èhìn, sé  òòjó  ló  ń’wó pani ni?. Bi mo se ń’sòrò yii okò ayókélé mi náà wà ni àgó olópá. Mo gbó pé àwon ará ilé okùnrin ti o fi okò k’olù mi yii ńwá bèbè l’ódò àwon  ènìyàn mi pe omo àwon kò ńmu otí àti pé Ààfáà Mùsùlùmí gidi ni .

”Sùgbón kíni ká ti pe irú èyí?. Efun ni  tàbí  èdì?. Kí awakò máa sáré máìlì ogórin si ogórún ni ìgboro ìlú? .Ìkà ènìyàn rèé o, t’àbí kíni kí nso?” .